(7.2 MAJI |

Vyanzo vya Maji vilivyopo katika Wilaya ni Visima Virefu 64 na Vifupi 6,
Chemichemi 6, Mabwawa 3, Malambo 59, Matangi ya kuvunia maji ya mvua
80. Hali ya usambazaji maji safi na salama umefikia asilimia 36 ambapo
inatarajiwa kufikia asilimia 48 ifika-
po mwaka 2016.

Baadhi ya Miradi mikubwa ya maji
inayotekelezwa na Halmashauri ya
Wilaya ya Kiteto katika mwaka
2013/2014, 2014/2015 ni Mradi wa
Maji wa Dosidosi, Loolera, Kona,
Eseki pamoja na mradi mkubwa wa

Mradi wa maji Kata ya Loolera

7.3 AFYA
Halmashauri ina jumla ya Vituo vya Afya 23 vya kutolea huduma za Afya,
kati ya hivyo Zahanati
17, Vituo wvya Afya
viwili na Hospitali ya
Wilaya moja. hadi 201

Kituo cha Afya Kata ya Ndedo

7.4 MIUNDOMBINU

1.4.1 BARABARA

Halmashauri ina jumla ya kilometa 837.9 ambazo zinahudumiwa na Halmas-
hauri yenyewe. Kilometa 525.4 ni barabara za Wilaya, kilometa 382.7 ni
mtandao huo wa barabara kilometa 34 ni za changarawe. Wilaya pia ina
barabara zinazohudumiwa
na TANROADS zenye urefu
wa kilometa 263 na zinapi-
tika wakati wote wa mwa-
ka. Kuna mradi wa ujenzi
wa barabara ya lami katika
Mji Mdogo wa Kibaya
ambao ni kilometa 3
kuanzia Makao makuu ya
Wilaya kupitia katikati ya /

Mji wa Kibaya. Ujenzi wa barabara ya Lami katikati ya Mji wa Kibaya

7.4.2 VIWANJA VYA NDEGE
Wilaya ina jumla ya Viwanja vya
Ndege vitano ambavyo ni vidogo
navyo ni Loolera, Partimbo,
Irkiushibour, Makame na
Engang’oengare.

Ndege iliyobeba Watalii wanaofika kutembelea baadhi ya hifadhi za
wanyama.

[FURSA ZA UWEKEZAJI ZILIZOPO KITETO
(1. VIWANDA VYA USINDIKAJI WA MAZAO YA MIFUGO. |

:"Ill\ I

Kutokana na fursa ya upatikanaji wa Mifugo uwekezaji wa Viwanda vya
kusindika mazao yatokanayo na mifugo unafaa.

Mifugo (mbuzi, ng *ombe na kondoo) ikiwa inasubiria maji Kata ya Kijungu

(2. VIWANDA VYA USINDIKAJI WA MAZAO YA KILIMO.

Kutokana na fursa ya upatikanaji wa Mazao ya Kilimo uwekezaji wa Kiwanda
cha kusindika mazao yatokanayo na kilimo kama vile unga wa sembe, mafu-
ta ya alizeti, vyakula vya mifugo, utengenezaji wa biskuti na chokleti fursa hii
ipo wazi kwa yeyote anayetaka kuwekezwa.

Ba\-\—"ylbgr,-
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Baadhi ya mahamba (mbaazi, mahindi na alizeti) katika Kata ya Kiperesa

|3. UWEKEZAJI KATIKA SEKTA YA MADINI

Kutokana na upatikanaji wa madini kama vile Rubi, Redganet, Greentorma-
line, Rhodelight, White quartz. Fursa hii iko wazi kwa wawekezaji kuja ku-
chimba madini haya.
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Madini yaliyopo ni Rub, Gametes, ooite, Rhodlight, Greeuchrome
(4. UWEKEZAJI KATIKA SEKTA YA MISITU |

Kutokana na kuwepo kwa upatikanaji wa miti kama vile Mpingo, Mninga,
Mtondoro, Mkindu, Mlama, Mgunga, Mpilipili na mingineyo mingi ambapo
Mbao, Magogo, Mkaa, Miti ya
uchongaji vinyago hupatikana
hapa fursa hii ipo wazi kwa F
wawekezaji. y
Kutokana na kuwepo kwa #
msitu wa SULEDO wenye
maua ya aina mbalimbali
imekuwa ni kivutio kwa
nyuki ambao hutengeneza asali, fursa hii inaweza kuwekezwa kwa ajili ya ‘
ufugaji wa nyuki na usindikaji wa asali.

(5. UWEKEZAJI KATIKA SEKTA YA UTALII |

Simu Na: 027-2552000

!% Nukushi Na. 027-2552020
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Mkuu wa Mkoa wa Manyara Mh.
Joel Bendela akiwa na viongizi
wa Wilaya ya Kiteto katika ziara
ya ukaguzi wa Maabara za
Shule za Sekondari.

Kulia ni, Mkurugenzi Mtendaji wa
Wilaya
Bw. Bosco O. Ndunguru,

Watatu ni Katibu Tawala (W) Kiteto
Bw. Nicomus B. John,

Wanne ni Mwenyekiti wa Halmas-
hauri Wilaya ya Kiteto Mh. Lembile

£ Lemalali

Utalii wa uwindaji na uigaji picha katika hifadhi ya INDEMA

—
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1. UTANGULIZI]

Halmashauri ya wilaya ya Kiteto ni kati ya wilaya sita zinazounda mkoa wa
Manyara.llizinduliwa mnamo julai mosi 1974 ikiwa katika mkoa wa Arusha
na baadae kugawanywa mwaka 1993 na kuwa wilaya mbili yaani kiteto na
simanjaro ambapo mkoa wa manyara ulianza rasmi julai 2002 baada ya
kugawanywa kutoka mkoa wa Arusha.

(1.1 IDADI YA WATU NA UKUBWA WA WILAYA |

Wilaya hii ina ukubwa wa eneo la kilometa za mraba 16,685 ambazo zimega-
wanyika katika matumizi mbalimbali yaani Malisho na Uwindaji wa Kitalii
kilometa za Mraba 11,111, Kilimo kilometa za Mraba 3800, Misitu kilometa
za Mraba 1674 na eneo lililobaki lenye kilometa za Mraba 100 ni kwa ma-
tumizi mengineyo.

(2.0 MIPAKA YA WILAYA |

Wilaya ya Kiteto ipo kati ya Longitudo 360 15’ hadi 370 25’ Mashariki na
Latitudo 40 31’ hadi 60 03’ Kusini, ambapo kwa upande wa magharibi Wilaya
ya Kiteto inapakana na Wilaya ya Kondoa Mkoa wa Dodoma wakati Kaskazi-
ni inapatikana na Wilaya ya Simanjiro na kwa upande wa Mashariki inapaka-
na na Wilaya ya Kilindi iliyopo Mkoa wa Tanga. Kusini Mashariki inapakana
naWilaya ya Gairo ambayo ipo Mkoa wa Morogoro.

(3.0 HALI YA HEWA |

Wilaya ya Kiteto ipo katika mwinuko wa kati ya meta 1000 hadi 1500 toka
usawa wa bahari, kuna misimu miwili ya hali ya hewa kwa mwaka ambayo ni
Masika na Kiangazi. Masika huwa kati ya mwezi Disemba hadi Mei na
Kiangazi kati ya Juni hadi Novemba. Wilaya hupata Mvua za wastani wa kati
ya mm 500 — 650 inayonyesha kwa wastani wa siku 54 na Jotoridi la wastani
wa nyuzi 220 kwa mwaka.

(4.0 SHUGHULI KUU ZA KIUCHUMI |

Wananchi wa Wilaya ya Kiteto hujishugulisha zaidi na Ufugaji, Kilimo, Bi-
ashara ndogondogo pamoja na Viwanda vidogovidogo hizi ndizo shughuli
kuu za kiuchumi za wakazi wa Kiteto.

Ufugaji katika Wilaya ya Kiteto ni ule wa Mfumo asilia (Pastoralism) ambapo
wanyama wafugwao wengi wao ni wa asili wakiwemo Ng’ombe 316,319,
Mbuzi 229,290, Kondoo 82,397, Punda 13,859, Kuku 47,603 na Nguruwe
1,926 kwa ujumla kiasi cha nyama tani 144,171 hupatikana kwa mwaka na
huchangia 52% ya mapato ya Halmashauri ya Wilaya na huajiri zaidi ya 60%
ya wakazi wote wa Wilaya. Kupitia wataalamu
wa Mifugo wa Wilaya jumla ya Ng’ombe 2400
zimehamilishwa kwa mwaka 2014 ambapo ?
kuna vituo 3 vinavyotoa huduma hii. Pia Wa-
taalamu wa

Mifugo wanatoa Ng’ombe wakinywa maji katika mbauti Kata ya Kijungu
ushauri wa

kitaalam juu ya Ufugaji bora, matibabu na chanjo za mifugo. Kuna Majosho
yapatayo 29, Mabwawa 3 na Malambo 51 ambayo hutoa huduma za mifugo
katika kipindi chote cha mwaka.

4.2 KILIMO |

Kilimo ni shughuli kuu ya pili kiuchumi ambapo
Hekta 380,000 zinafaa kwa kilimo, hekta zinazo-
limwa kwa sasa ni 188,101. Mazao yanayolimwa
ni Mahindi, Alizeti, Maharage, Uwele, Mbaazi, §
Ulezi na Ufuta. Mahindi ndiyo zao kuu la Chakula
na biashara ambapo kila mwaka huzaliswa tani :
126,630. Mazao mengine yanayolimwa kwa kiasi ni Viazi Zao la mahindi
vitamu, Ngwara, Mtama na Karanga. Kata ya Kiperesa

(4.3 MALI ASILI NA UTALIl |
4,31 HIFADHI ZA MISITU

Wananchi wa Wilaya ya Kiteto
wanautamaduni wa kuhifadhi maz-
ingira tangu miaka ya zamani. Hivyo
kuna baadhi ya Hifadhi kama vile
SULEDO, EMBORLEY MURTANGOS ,
WMA — MAKAME pamoja na hifadhi ya Taifa ya Njoge.

Hifadhi ya Msitu wa SULEDO una ukubwa wa hekta 167,400. Hifadhi hii
imejaliwa kuwa na miti ya aina mbalimbali kama vile Mpingo, Mninga,
Mtondoro, Mkindu, Mlama, Mgunga, Mpilipili na mingineyo mingi ambapo
Mbao, Magogo, Mkaa, Miti ya uchongaji vinyago hupatikana hapa.

Hifadhi ya Jamii ya Emborley Murtangos ina ukubwa wa Hekta 75,463.
Hifadhi hii ina uoto wa asili ulioambatana na __..

Mbuga zaidi ya 13 na milima na vilima zaidi ya 23
pamoja na mabwawa ya asili zaidi ya 56 ambapo
wanyama kama Swala, Digidigi, Twiga hupatika- ‘
na katika hifadhi hii. Hifadhi ya INDEMA - WMA
MAKAME ina ukubwa wa hekta 379,362. Am-
bapo wanyama wengi kama Swala, Twiga, Tem-
bo, Nyati, Nyumbu Chui, Simba na wengine
wengi. Hifadhi hii ni ya jamii na ina vitalu vine
vya uwindaji am- Wany b balimbali katika hifadhi ya INDEMA
bavyo ni Irkiushbour,

Talamai, Maasai East na Maasai West - Naibourmurtu.

Eneo hili ni kivutio kikubwa k a watalll na lime- _

kuwa likiingizia hifad- N
hi hii fedha nyingi za
kigeni. Katika eneo [
hili hupatikana baadhi
ya wanyama adimu f
kama vile Swala Twiga
“Generuk”, Kanga © - -
wenye kofia “Crested Guinea Swala twiga, kanga wenye kofia na Choraa
Fowl!” na Choraa “Oryx” .

4,3.2 UFUGAJI WA NYUKI

Ufugaji nyuki wakubwa kwa ajili ya kuvuna Asali na
Nta hufanywa katika eneo la hekta 60 tu kati ya #
hekta 227,400 zinazofaa kwa ufugaji nyuki. Mizinga
25,140 (220 kisasa na 24,920) inatumika kwa kuzali-
sha tani 360 kwa mwaka.
Shughuli hii hufanywa katika
hifadhi ya SULEDO.

Mizinga ya Nyuki katika msitu wa SULEDO

4.3.3 MADINI

Madini yanayopatikana ni“Rubi”, “Red Garnets”, “Scoptile”, “Rhodelight”,
Greentomeline, Quartz and “Greenchrome”. Kwa sasa shughuli za uchimbaji
wa madini hufanywa katika Kata za Kijungu, Loolera na Songambele kupitia
makampuni ya Athumani Kuge & patners, M/S Platinum Ltd na Talamai
Group.

Madini aina ya Ruby, Gametes, Scopolite, Rhodlight, Greeuchrome

(5. UCHUKUZI NA MAWASILIANO |

Kuna  Makampuni  yanayotoa
huduma ya usafirishaji wa Mizigo |
aidha kuna Stendi kuu ya Mabasi
iliyoko Kibaya Mjini ambayo ndiyo ¢
kitovu ya mikusanyiko ya abiria &
wanaokwena maeneo mbalimbali
kama vile Mkoa wa Dar es salaam, °
Morogoro, Dodoma, Arusha,
Babati - Manyara na Tanga.

RBAN'S e

Baadhi ya mabasi ya Kampuni ya
Kamwana Express na Struggle line
katika Stendi kuu ya Mabasi Kibaya
Mjini.

(6. HUDUMA ZA KIBENKI |

Huduma za kibenki kwa wananchi hutolewa na Taasisi/Makampuni kama
vile NMB, CRDB (Fahari Huduma — Awaboma Saccos), Benki ya Posta,
Vodacom (M-Pesa), Airtel (Airtel Money) na Tigo (tiGO-Pesa).

(7. VIWANDA NA USHIRIKA |

Kuna viwanda vidogo vidogo 6, vikundi vya usindikaji wa mazao ya kilimo 4,
usindikaji asali 1, Kiwanda cha maziwa 1, Vyama vya Ushirika wa Mazao
(AMCOS) 15, Vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS) 21, VICOBA 80 pamoja
na Tasisi za kukopesha kama vile FINCA,
FAIDIKA, BAYPORT na TUNAKOPESHA
LTD. Vyama,Vikundi pamoja na Taasisi
hizi zimekuwa zikitoa huduma vya
mikopo kwa wananchi wa Kiteto.

Uwepo wa Mina-
da katika Wilaya Kikundi cha uzalishaji mafuta ya altzetz Kibaya - Mjini

ya Kiteto imekuwa ikichochea kasi ya mzunguko wa biashara na kupelekea
kukua kwa shughuli za kiuchumi hususani biashara ya uuzaji wa mifugo pamo-
ja na mazao.

|8.0 HUDUMA ZITOLEWAZO NA HALMASHAURI, |

Serikali kupitia Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto imeendelea kutoa huduma
mbalimbali za Kijamii kwa wananchi wake hususani katika sekta za Mifugo,
Elimu, Afya, Maji, Kilimo na Miundombinu.

7.1 ELINU NA NICHEZO

Wilaya ina Shule za Awali 79 zenye jumla
ya Wanafunzi 4,685 ambapo wavulana ni |
2543 na wasichana 2146. Zipo shule za
Msingi zipatazo 88 ambazo shule za
Serikali ni 86 na Shule za binafsi 2 zenye
jumla ya Wanafunzi 38,688 wavulana
wakiwa 20,301 na wasichana 18,337
mikondo 859 na darasa la I-VII, kati ya
shule hizo
saba ni za
bweni.

Kamati ya fedha na mipango ikikagua ujenzi wa nyumba ya
Mwl. Katika Sekondari ya Magungu.

Jumla ya watu wazima 102 wako katika
program  zinazotolewa za  Mukeja,
Memkwa na Kisomo Chenye Manufaa.
Wilaya ina jumla ya Sekondari 17 ambazo
shule za Serikali ni 16 na Shule ya binafsi 1
zenye jumla ya wanafunzi 4022 kati yao
wavulana wakiwa 2084 na Wasichana
1938. Wilaya ina Maktaba 1 ambayo
imekuwa ikitoa huduma ya kujisomea kwa
wanafunzi wa shule na watu wengine kwa
ajili ya kuongeza maarifa. Maktaba hii ni
ya kisasa kwani ina Kompyuta na wa-
taalam.

Moja ya timu za mpira wa netiboli na

mpira wa miguu Mjini Kibaya.



