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Sheria Ndogo za (Ada na Ushurw) za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto

Tungazo la Serikali Na. 260) (linaendelea)

“Mnunuzi” maana yake mtu, ‘2asisi, kampuni au xikundi cho :hote
\zi wa mazao au mifugo.

kinachojishughulisha na unus:

“Muuzaji” maana yake mtu, taasisi, kampuni au kikundi cho chote
kinachojishyghulisha na uuzaji wa mazao au mifugo
v

“§oko™ maana yake sehemu au enco maalum lililotengwa kwa shiighuli
za kuuza na kununua bidhaa mbalimbali na ni pamoja na gulio.

“Madini” maana yake mchanga, kokoto, mawe, kifusi na chokaa.

“Kuchimba” ni {jamoja na kukusanya.

“Ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri na ntu ye
yote atakayeomba kukodi au kutumia mali ya Halmashauri.

“Mali ya Halmashauri” maana yake mali zote zilizo chini ya manlaka ya
{1almashauri na ni pamoja na vibanda, ukumbi, mitambo, m jani na
nyumba za makazi. . '

' “Ushuru™ ni pamoja na ushuru unaotozwa kwenye minada, soko. . ushuru -

wa mazao.

4.— (1) Halmashauri inaanzisha na kutoza ushuru wa ma-oko na
minada utakaotozwa kwa rnzaji ye yote atakayeuza bidhaa zake cwenye
masoko au minada hiyo kar:: ilivyooneshwa kwenye jedwali la kwanza
mpaka i2 tano la Sheria Ndog » fizi.

Ushuru

(2) Mtu yc yote atakayelipa Ushuru kwa mujibu wa Sheri. Ndogo
hizi atawajibé_ka kudai risiti kulingana na kiasi cha malipo yaliyo anyiii.

(3) Ni marufuku kwa mtu ye yote kuuza au kununua bidh .2 nje ya
maeneo yaliyotengwa kama soko au gulio.

(4) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa chini ya kifung: cha (1)
Halmashauri inaweza kuanzisha maenco mengine kuwa m.:oko au
minada kadri itakavyoona inafaa na masoko au minada hiyo ita csabiwa
kama sehemu ya Sheria Ndogo hizi.

ada katika kil soko au

Msiramizi 5.—(1) Kutakuwa na Mkuu wa soko au mn
huli zote ki t.ka soko

wasoke  mnada ambaye atakuwa ndiye msimamizi wa shug
au mnada husika.



Sheria Ndogo za (Ada na Ushurw! za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto

Tungazo la Serikali Na. 260 (linc :ndelea)

(2) Mkuu wa soko atz‘kuwa na kazi zifuatazo:-

(i) msimamizi mkuu wa soko au mnada kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi na atatakiwa kutoa maclekezo yanayotolewa
na Halmashauri ikiwa ni pamoja na kutunza usafi wa
soko ili kurahisisha ufanyikaji wa biashara kwenye soko
au mnada; ¢ '

(ii) kutoa amri ya kuondolewa mfugo ulioathirika na
magonjwa,

(iii) kumtoa. nje ya soko mtu yc yote atakayekataa au
kushindwa kutekeleza maelekezo ya mkuu wa soko au
mnada,

6.— (1) Halmashauri itatoza ushuru kwa ajili ya taksi zinazofanya
biashara ndani ya eneo la Halmashauri.

(2) Ushuru huo utakuwa shilingi 500/= kwa kila taksi kwa siku au
shilingi 15.000/= kwa kila taksi kwa mwezi na utalipwa kila tarche ya
mwanzo wa mwezi na mlipaji atapatiwa stika maalum itakayobandikwa
kwenye gari lake kuonyesha kuwa ar:::tipa ushur huo.

(3) magari yote yanayofanya kazi -2 taksi lazima yasajiliwe na
Halmashauri na kubandikwa namba ubavunii.

7. Halmashauri itatoza ushuru kwa magari yote yanayoingia katika
stendi kuu ya mabasi. Ushuru huo utakua shilingi elfu moja (1,000) kwa
magari makubwa na shilingi mia tano (500/=) kwa magari madogo kwa
siku. :

%.—(1) Halmashauri itatoza kodi katika kila kibanda kinachomilikiwa
na Halmashauri pamoja na vibanda vyote vinavyozunguka soko la kibaya,
uwanja wa mpira na stendi kuu ya mabasi kama ilivyooneshwa kwenye
jedwali la nne la Sheria Ndogo hizi.

(2) Mtu ye yote atakayetaka kukodisha kibanda kinachomilikiwa na
Halmashauri atalazimika kuingia mkataba na rlaimashauri kwa
makubaliano na masharti yatakayokuwepo kwenye mkataba huo.

(3) Muda wa mpangaji utakapoisha, mpangaji atalazimika kuirudisha
kibanda hicho kikiwa katika hali nzuri na kama bado anahitaji atalezimika
kuingia mkataba upya na Halmashauri.

(4) Mwezi mimoja kabla ya muda wa mpangaji kumalizika Halmashauri

va wilaya itakagua vibanda vyake vvote kwa lengo la ku fanya tathmini

ya hali halisi ya vibanda hivyo.

Jshuru
wa taksi *

Ushuru
wa stendi

Kodi va
vibanda




Sheria Ndogo za (Ada na Ushur

L] )

W za {lalmashauri ya Wilaya yu Kiteto

Tangazo la Sertkali Na. 260 (linaendelea)

Uteuzi
Wi
wakala

Muda wa
30k0

Udhibiti
wWa ritagari

Vibanda

Ada

Madini
Ya ujenzi

(5) Endapo itagundulika kuwa kibanda cha mpangaji yc yote
kimeharibika au hakiko kuinye hali nzuri na uharibify huo umetokana na
uzembe wa mpangaji, mpa: .4ji huyo atalazimika kukikaraba | kibanda
hicho kwa gharama zake binajsi,

9.~1) Halmashauri inaweza kumtcug mtu binafsi, kampuni 1 Taasisi
kuwa wakata wa kukusanya Ushury kwa niaba yake.

(2) Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu cha (1) atatakiwa kuwasijisha

ushuru kwa Halmashaurj kwa muda, kiasi na masharti watakayo.ubaliana
katika mkataba.

10. Soko litakuwa wazi kuan
saa kumi na mbili jioni katika si
Ndogo hizi. '

zia saa kumi na mbili asubuhi na Lufungwa
ku zilizoainishwa katika jedwali Ia Sheria

I1.«1) Ni marufuku kwa magari yote kuingia eneo la soko : u mnada’
isipokuwa wakati wa kushusha na kupakia mizigo.

(2) Gari lenye mizigo litatakiwa kushush

a mizigo nz kuodo!.1 enco fa
mnada au soko baada ya kushusha na Kupa )

kia mizigo.
&
(3) Nimarufuku kwa mtu Ye yote kupanda baiskeli ndani yaeneo la
mnada au soko isipokuwa kwa walemavuy wanaotumia baiske!

12.— (1) Kutakuwa nz vibanda ambavyo vitatengwa maa
ajili ya kuuzia nyama katik- : i soko na mnada.

MITT hwa

(2) Vibanda na sehemu za kuuzia nyama vi
Afisa Afya wa Halmashauri aliyeidhinishwa ku
itakavyoonc%gana inafaa.

takuwa vinakag uliwa nz
fanya kazi hiyo | wa kadri

13. Halmashauri itatoza ada kwa ajili ya kukodi au kutumi . mali za

Halmashauri kama ilivyooneshwa kwenye Jjedwali lasaba la Sheria Ndogo
hizi.

14. Ni marufuku kwa mtu ye yote

kuchimba, kuanzisha mgodi, <umiliki
au kukusanya madini

ya ujenzi kama yalivyoorodheshwa kwen ¥ jedwali

- lasaba !a Sheria Ndogo hizi bila kuwa na kibali kutoka Halma_s_‘mpri.

Matusa
na
Acdhabuy

13. Mtu ye yote:-

(a) atakayekataa au kukwepa kulipa ada au ushuru,

(b) atakayemshawishi mtu au kundi 1 watu wasilipe u Furu au
ushuru, . ;
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Sheria Ndogo za (Ada na Usk:ru) za Halmashauri ya Wilaya yc Kiteto

Tangazo la Serikali Na. 260 ({inaendelea)

(c) atakayechimba madini ya ujenzi bila kibali,
(d) atauza bidhaa nje yaenco lililotengwa kama soko au mnada.

Mtu ye yotc atakayetenda kinyume na Sheria Ndogo hizi atakuwa
ametenda kosa na atashitakiwa mahakamani na akipatikana na hatia
atatozwa faini isiyozidi laki tatu (300,000/=) au kifungo kisichozidi miczi
kumi na mbili jela (12) au adhabu zote mbili faini na kifungo na kulipa
ushuru au ada yote anaodaiwa.

JEDWALI LA KWANZA

MINADA
SAFU YA KWANZA SAllTU YA PILI SAFU YA TATU S
{
Jina la Katu Jina lu Mnada Turehe kila Mwezi |
Dosidosi Mnada wa dosidosi | na 14 :
Kibaya © Mnada wa k-t 2nals l
Ndedo Mnada wa ndedi 13 :
4
Kijungu Mnada wa kijungu Inalé '
Lengatei ! Mnada wa Lengatei 4nall ‘
Sunya Mnada wa Sunya | 6na20 |
Dongoe Mnada wa kijiji cha laiseri | 5na 19 I

JEDWALI LA KWANZA -

SAFU YA KWANZA SAFU YA PILI o ]
Aina ya Mnyama Kiwango (TSHS) v{ b i
1. Ng'ombe 5000 (kwa ng’ombe mmaois) : .

2. Mbuzi | 2000 (kwa mbuzi mmoja) “i

3. Kondoo 2000 (kwa kond‘ou mmoja) ’ﬁ
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za '_ffafmashaurr' ya Wilaya ya Kiteto

Tangazo la Sérikah Na. 260 (linaendelea)
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JEDWALI LA TATU

MASOKO
!
SAFU YA KWANZA i SAFU YA PILI
Jina la kata : Tarehe (kwa wiki) ~
1. Matui : kila ljumaa P
2.Njoro kila Jumamosi !
3. Engusero kila Jumatano
4. Dongo kila Jumamosi
3. Songatbale (Maggl) . : kila Jumamosi
v JEDWALI LA NNE
" MAZAQ
f SATFU YA KWANZA SAFU YA PILI )
i Aina ya Mazao Kiwango (Tshs)
; 1. lMahindi Asilimia 5 ya bei ya i :zuzo
: 2. Maharage Asilimia 5 ya bei ya Zuzo
S 3. Alizeti Asilimia 5 ya bei ya 11zuzo
4. Mriama Asilimia 5 ya bei ya 1auzo
5. Ngano Asilimia § y2 bei yaL:'muzo . J'
6. Ulezi Asilimia 5 ya bei ya 112020
7. Choroko Asilimia § ya bei ya . T:[: |
8. Njegere Asilimia 5 ya bei ya) ‘mum “_:
9. Ngwara Asilimia 5 ya bei ya 1 wanzo
10. Kunde e ‘ Asilimia § va bei ya n_u_;—“
WoNdidi Asilimia § ya bei ya _;suzv
1 Mbazizi 7 Asilimia § ya bei ya ‘muz-; 7
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?bnguz'o la Serikali Na. 260 (linaendelea)

JEDWALI LA TANO

BIDHAA /" AZOUZWA SOKONI, MNADANI

o

SAFU YA KWANZA

SAFU YA PH.I

Aina ya Bidhaa
2t

Kiwango (1S11S.)

1. Vyakula /Chai

200 (kwa siku)

2. Vin){\}vaji baridi/Bia

500 (kwa siku)

3. Mboga na matunda

200 (kwa siku) kwa me.ca moja

4. Pombe za kienyeji

500 (kwa siku)

5. Bdhaa za uhunzi (arts and crafts)

200 (kwa siku)

6. Kuchinja ng’ombe na kukagua

4,500 (kwa kichwa)

7. Kuchinja mbuzi na kondoo .

1000 (kwa kichwa)

8. Mitumba

500 kwa siku)

’

JEDWALI LA SITA

Aina ya Madini

1. Michanga

2. Mawe

3. Kokoto

4. Kifu:';ifu‘dongo

5. Chokaa

6. Changarawe (moramu)

7. Udongo wa chumvi/mfinyazi)




Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya va Kiteto

Tangazo la Serikali Na: 260) (linaendelea)

JEDWALI LA SABA
MALI ZA HALMASHAURI

\VSAI"U YA KWANZA SAFU YA PILI $
Aina ya Mali 0 Kiwango (TS115.) B
|. Mashinc ya hydro-ferm k 50,000 kwa siku
2. Greda 350.000 kwa siku
3. Buldoza “ 850.000 kwa siku
1' 4. Magufi (a) madogo 1.000 kwa kilomita 1 oja
'. d (b) makubwa 1,000 kwa kiloﬁﬂ.i'ta | ‘wj‘a i

5. Vibanda vyal lalmashauri 10,000 kwa mwezi ‘.";odi yd pUngo)

6. Ukumbi wa I lalmashauri 70.000 kwa siku

E ; Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya kiteto imeweky 1 kwa mujibu
wa azimio la Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto katika kil ac chake cha
tarche 29/01/2008 na nembo imewekwa mbele ya:-

2 - © "FESTO (.. KANG OMBE.
; Mkurugenz Mtendaji (w)
Halmashauri ya Wicaya ya Kiteto

Mustara LESSY,
Mwenyekiti wa Fialmashauri ya
Wilaya ya Kiteto

PR

l 1 N : NAKUBALI,

'

b Dodoma Mite.MizENGO KAYANZA PE1r Pinpa (Ms.),

AAL 31

18 Mei, 2009 Waziri Mikuu
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Sheria Ndogo za Halmashauri ya Kiteto za (Ada za Vibao vya
Matangazo ya Biashara) za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto

Tangazo la Serikali Na. 238 {linaenc ieo)

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto imewekwa kwa mujibu
wa azimio la Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto katika kikao chake cha
terche 29/1/2008 na nembo imewekwa mbele ya:-

) Festo L. KANG OMBE,
Miwrugenzi Migrdaji (W)
Halmasauri ya Wilaya Kiteto

v Musiara LESS Y, ™
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya

Kiteto

" NAKUBALIL
Dodoma tMiHE. MIZENGO KAYANZA Prriig Pinoa
25 Julai, 2008 Waziri Mkuu

TANGAZO LA SERIKALINA, 239 la lﬁrchc 24/10/2008

SHERIA YA FEDIA ZA SERIKALI ZA MITAA
' (Sura yA 290))

SHERIA ND3GO

Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(1), 16(1)

SHERIA NDOGO ZA (ADA Zk VIBAO YYA MATANGAZO YA BIASHARAY ZA
HALMASHAURI YA WILAYA YA KITETO, 2008

I. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Halmashauri ya Kitewo
2a (Ushuru wa Vibao vya Matangazo ya Biashara) na zitaanza kutumika
mara baada ya kutangazwa katika Gazeti la serikali.




Sheria Ndogo za Halmashauri ya Kiteto za (Ushuru wa Vibao vya
Matangazo ya Biashara)
“angazo la Serikali Na. 239 (linaendelea)

2. Sheria Ndogo hizi z.!atumika katika enco lote la mamlaka ya
halmashauri ya Wilaya ya Kitcto.
3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaclezwa vinginevyo:-

“Afisa Mwidhinishaji” maana yake ni pamoja na Afisa Biashara wa

Halmashauri ya au Wasaidizi wake, Mhandisi wa Ujenzi wa mji na
Afisa mwingine yeyote atakayetculiwa na Mkurugenzi kutckeleza
Sheria Ndogo hizi. .

“Halmashauri” maana-yake ni almashauri ya Wilaya ya Kiteto.
“Matangazo” maana yake ni maandishi yoyote yaliyoandikwa au
kubandikwa kwenye vibao, ukuta wa jengo, au chombo chochote kwa
i ya kutangaza biashara.

“Mianyabiashara” maanayake ni mtu yeyote anayefanya biashara yoyote
chini ya Sheria ya leseni za biashara au sheria yoyote andishi au sheria
ndogo za Halmashauri.

“Mkurugenzi” maana yaké ni Mkurugenzi wa halmashaari yva Wilaya ya
Kiteto na ni pamoja na Afisa yeyote wa Ialmashauri atakayekuwa
ametculiwa au kukasimiwashughuli za Mkurugenzi.

“Vibao vya Matangazo” ma:&a yake mbao, ukuta au mahali popote na
chombo chochote ambacho kimewcekwa tangazo la biashara.

4.-(1) M!'unyabi_asf"?ﬂra yeyote ambaye ameweka kibac cha matangazo
va biashara katika macnco va Halmashauri atatakiwa kailipia ada ya vibao
V¥a matangazo.

5.-(1) lakuwa halali kwa Afisa Mwidhiniwa kutoa taarifa ya
maandishi kwa mfanyabiahsara yeyote ambaye atashindwa kulipa ada
¥a vibao vya matangazo chini ya sheria ndogo hizi kumiaka alipe ada
hiyo katika muda utakaooneshwa katika taarifa hiyo.

(2) Endapo mfanya biashara huyo atashindwa kulipa ada lTi_\’O katika
muda uliotajwa katika taarifa, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuondoa
tanzazo hilo na kudai gharama za kuondoa tangazo hilo kutoka kwa
mianyabiashara huyo na atakuwa na uwezo wa kumchukulia hatua za
kisheria kwa kum(ikisha mahakamani,

() Bila kuathiri masharti ya sheria ndogo hizi Halmashauri inaweza
Sudas ada za matangazo kwa njia ya kufungua kesi ya madai au jinai

Mahakamani.




Sheria Ndogo za Halmashauri’ ya Kiteto za (Ushuru wa Vibao vya
Matangazo. ya Biashara)
Tangazo la Serikali Na. 239 ﬂ."n-c"‘e‘;:'!:.’mj
6.~(1) Itakuwa halali kwa afisa mwidhiniwa yeyote wakali wa nuingia

katika enco lolote wakati wa masaa ya kazi na kufanya ukaguzi kuona
utekelezaji wa sheria ndogo hizi. '

,"“" .

(2) M yeyote atakayemzuia Afisa Mwidhiniwa kutckeleza majukumu
, yake atakuwa ametenda kasa.

. 7. M yeyote ambaye atavunja sheria ndogo hizi au kushiniiwa

" kutckeleza maagizo yatakayotolewa chini ya sheria ndogo hizi atakuwa’
ametenda kosa ria akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi laki tatu
300.099/=) au kifiingo kisichozidi micst kusd e mibi% ap wyote kwa

- pamojz.

« JEDWALL "

-

USHURU WA MATANGAZO
(i)  Vibao vilivyowckwaenco la Mamlaka ya Halmashauri:

{a) Vibao vinavyong'aa Shs. 1 500 kwakila mita ya mraba
- (b} Vibao visivvong'aaShs. 1,000 kwakila mita yamraba

(@) Matangazo ¢ = thiashara kwa kutumia vipaza sauti Shs 20,000/= kwa siku

E Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto imewekwa kwa mujibu
: wa azimio la Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto katika kikao chake cha
terehe 29/1/2008 ria nembo imewekwa mbele ya:-

[
i

v Frsto L. Kancoie,
Mkurugenzi Mtendaji (W)
| Halmashauri ya Wilaya Kiteto

Musraka Lessy,
| Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
; :’\’f'ﬂ,‘f{l
NAKUBALI,
Dodoma

Mur, MizenGO K avanza Pisrik Pispa
25 Julai, 2008

. Waziri Miuu
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238 1a tarche 24102008

SHERIA YA SERIKALL ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)
(SurA YA 288)

SHERIA NDOGO

Zimetungwva chini ya kifungu cha 153

ERIA NDOGO 7ZA (HUIFADHI YA MAZINGIRA) ZA TTALM ASHAURL YA WILAYA
YA KITETO ZA MWAKA 2008

SEHYMU YA KWANZA
UranGuriz

L. Sheria Ndogo iz <itaitwa Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira)
& Balmashauri ya Wilaya ya Kiteto na zitaanza katumika banda Vit
mesasazwa katika Gazeti la Serikali,

S

Z Sheria Ndopgo hizi zitatumika katika eneo la Halmashanr ya Wilaya
ma Krucio.

Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoclezwa vinginevyo;
52 Mwidhinishwa”™ maana yake ni Afise maliasili, Afisa kilimo na
mifugo, Afisa Afya pamoja na Afisa yeyote wa Halmashauri
atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.
%o la Hifadhi: ni macneo ya milima, mbuea g we HIVAMA, macneeya

“Af

*yanzo vya maji, infadhi ya misitu, miterenko nd inaenco mengine”
I-'lba\O\‘atdhlnLn/\\.l na Halmashauri kuwa ni maenco ya hifadhi.

“$lalmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto;

“S8¥adhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi, mimea,

Sewa, viumbe hat na visivyo hai na vyanzo vya maji vinavyozingalia
masharti na maclekezo vatakayotolewa na afisa mwidhinishwa chini
¥a Sheria Ndogo hizi au Sheria nyingine yeyote:

Bsmanda™ masns vobo ni jungo au kundi thajeigo au cneo anthapo

SRU viRaten g

“REvuna '.‘:J!li.l- FRR

Kem panoja na kufyeka, kukata au kung’oa

Cinaana vake ni paiaoja na schemu zote ambare

ot Ll mm! ver | rt’mu yel }m 1o
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Sheria Ndogo za Hifacdhi ya fuzinay, ~a fadmashauri ver B
; iuendelsn)

langazola Seritali %, 2]
zimeiengwana Halmashayri:

“Maji” kama ilivyotafsiriwz katika Sheria ya usimamiyz Mazingira Na. 20)

va Mwaka 2004 pj Pamaia na maji ya kunywa, va mie, Hita, mo

madimbwi, maziwg, maji yaliyoko shini Yaardhi, na maji alivoko katiky
mkondo;

Maji taka” kama ilivyo Katika Sheria Ya usimamizi wa Mazingira Na
. va Mwaka 2004 NI pamoja na taka zinazotokana na RKinyusi, ARG
na jasho, uchafu wa majimaji kuloha majumbani, taasis;. HHjengn v
biashara na viwandani: '

“Mazao ya misity” maana yake kamg tivyotafsiriwa karik Sheria v
Misitu Na. 14 Yamwaka 2002 chin; vakifunguwNa, 2.0 Ui, vhochon
kinachopatixana au Kuatishwa kutokana na miti. mazac . - HERTe
kupatikana msitun;. ambayo ni Pamoja na mianz;, Masainia, mig
Kuni, mit, fito, mbao, mbegu za mitj, Ma, asali, utaa, marundy upap:

yanzyotiririka, valivohifa tiwa, valivo Katika VIsima, mabwaw g mitere)

majani va kulalia wanyana, majani, mizizi, gundi, utom 4. maranda,
matete, Kamba, makut (mawale), nvuzi za Wanyama, mines g i
kitu chochote chenve uhaj ay Kusicho na uhai kitakachotan: .+ 4 Latika
gezetiia Serikali kuwani zac |a msitu;

“Mazingira” kama tlivyotafsiriwa katika Sherj imamizj «a Magingis
2004 yanahusisha maumbile haljs rawazungukao binadai ikivwa o
pamoja na hewa, ardhi, i, tailiia nehi, saut;. mwanga, hiredy dadhe,
vijiumbe, hali za Kibiviojia #y “anyama na mimea, rasilimali s
Kitamaduni na masuala yauchumi jamiipa inahusisha azingira azilia
nayalivoundwa na binadainu na jinsj Yanavyoingiliana;

“Mfugaii” masna yake ni muu veyote anayejishughulisha na ufugaji mif
katika eneo Ia Halmashauri: )

“Mifugo” niuana yake ni mifugo v yote inayofugwa na binidany:

“Misite” maana Yake nieneo la a dh ambalo limetunikwa angalaukwa
asilimia 10 ya miti, uoto vaasili L ilivopandwa., au asilinna S0 0 g0
Ya vichaka, na it o i iy vuta upya AMDAVO itaguingishs aing
YOUe ya misitu va hifadj;; Airbayo itttangazwa chinj Y Sheriay g Misin
Na. 14 va mwaka 2002 na mazag Yote yamisitu iKijuniisha inujani na
nyasi ndapj yaeneo la Ha!mashaurf;

“Taka™ Kama ilivyo katiky Sherig Ma usimamizi mazingii: va Muwaka
2004 maana vake ni kit chechore Kimiminika, igumu, gesi na mionz
kinachotoa harufy mbava, au kiﬁchojiﬁqd}*.i‘.va Katika mazinois
Y@ Ujazo, 4ozo ay halj avingine Yoyote inayosababicha uhn-hify
mazingirza, ambayo inaju nuishg taka

3
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Tangazo la Serikali Ve, 233 linaende lec)
mu’ Kama ilivvo katika Sheria ya usimamizi mazinzira va

Miwaka 2004 ni taka ambazo haziko katika umajlmyl kutoka majumbani.
“atizamajengo va biashara, viwandani na kutoka katika shuzhuli zz

slino. pamoja na taka za vyakula, I-Jmtm plastic au taka lain:

na aa ujenzi au ubemoaji maje 2o utengenezaji lv:~..' 1 na
witn za uchimbaji mading, mizoga ya w anyama na mabaki y ¢

& magari
LiAnovy ta(.rdpsf
azaV 1.\andam” kama ilivyotafisiriwa katika Sheria vausimamizi
wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004, maana yake ni:-
ehafu n..lomkdnd na uzalishaji viwandani au uchafu usiot:
#uiishaji viwandani ambao ni chanzo cha nishati , Mmaji.mimea i
';v-.x-:A Bl nmwanlaano pamoja na taka nyinginezo ngyrm
o statisiriwa katika Sheria ya Mazingira 2004 schemu va
U bt iimz:‘i’ Kama ilivyotafsiriwa katika Sheria va Usimami
fagirn ya mwaka 2004, Maana vake ni kitu chochote . igumu,
whenye majimeji, gesi au taka zitokazo viwandani,au mafuta machaf.,
4mtino vanaleta athari za kikemia, kwa binadamu au mazingira,
aafiued wa Mazingira” kama ilivyo katika Sheria ya usimamizi w
dazingira Na. 20 ya Mwaka 2004 ni mabadiliko ya hali yahewa « 4
majakwa moja au yasiyo s moja kwa moja, joto, kemikali, biciojia
s zamionzi katika mazingira ambayo zana hizo zinafanvia Kazi au
oaharufu mbaya, mrundikano wa taka ambao un: aathiri watumiaji,
R HY 0\10dh|‘~hd hali ya hatari kwa afya ya jamii, usalama, au ustawi,
hatai kwa wanyama, ndege, wanyama pori, samaki, au viumbe
»vie vya baharini, mimea au kusababisha hali mbaya va hews
uptingutu, au kizuizi ambacho nj schemukatika sheria hizi.
donge™ kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Maz'raira va
Mwaka 2004 maana yake ni pamoja na dunia, mchanga, ':.1m1h.1
micmba tupe, madini, uoto wa mimea. mimea na wanyama ilivoko

itid na

chiniyaudongo pzlmojzl na vumbi;

Vitu natari™ maana YdRe Rama ihiv \-ummm wa katika sheria Nausiinamizi
waMazingira ya Mwaka 2004, ni kemikali voyote, taka gesi. madawa,
vidonae, mimeéa, wanyama au viumbe hai visivyoonekana ambavyo ni
vt iwa afya ya binadamu, maisha au me azingira;

MWazii” maona yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Miray,

(%)
oo
-




Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira)

Tangazo I

Wajibu wa
mfugap

Masharn
kwa
nifugali

(a) kuchunga, kulisha,au kunywesha maji mifugo kaiiba mae;

za Halmashawri yq Wilaya ya Ki

" . . ___r_“‘—-—-“_u*,—_ - e
Serikali Na 238 (linaendelea)

SEHEMU YA PIL]
MasHART! va Urugan

4. Kild mfugaji chini ya Sheria Ndogo hizi—

(a) atatakiwa kufuga idadi ya mifugo kama
Halmashauri husika;

(b) ufugaji unaoruhusiwa kwa mijini ni ule wa ndan
grazing,

(c) atatakiwa kufuga na kifttsha mifugo yake katika macnec
malishoyaliyopangwa na Halmashauri.;

atatakiwa kupitisha mifugo yake katika njia (stock routs)

zilizopangwa na kutengwa na Halmashauri;

(e) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakevocnyesha idad; oF
aina ya mifugo aliyonayvo;.

(f) atatakiwa kKupeleka mifugo
atakavyoagizwana halmashauri:

(2) atatakiwa kupeleka mifugo yake katika vituo vyachanjo kama
itakavyoamriwa na Hnlmashauri‘ na atalipia chanjo hiyo kap 14
atatakiwa kufanya hivao! -~

(h) atatakiwa kuchangia gharama za ukarabati wa majosho kama
sechemu ya mchango wake, pale itakapobidi kufanya hivyo, ng
kwa gharama itakayopendekezwa na Halmashauri;

(1) atatakiwa kuchangia gharama za uboreshaji wa maene
malisho yaliyotengwa na Halmashauri;

() atatakiwa kuweka alama kwenye mifugo vake (_Branding, ear
tags) na Katika viungo vya mifugo vinavyopendekezwy ili-
kuroharibu zao la nge-i:

(k) atatakiwa kuhudhuria mafunzo va ufugaji kama a
hitajiwa na Halmashauri:

(1) kutokata niti kwa lengo la kufukuza mbung'o.

itakavyoamriwa 1y
iyaani(7:.q

(d

—

“zuika majosho gamy

3 ya

akavyg

5. Ni marufuku kwa mfugaji yevote:

o
ambayo hayakutengwa kwa shughuii hiyo;

() kusafirisha mifigokwa Kuiswaga barabaran:




Sheria Ndogo za (1 lifadhi yq Mazingirg) zq Halmashayr i e

— e

8 (linge

Tangazo la Serikal; Va. 2;

(¢) kusafirisha au kuhamish

amifugo kutoka enep mojz
bila kibali kutoka kw

2hadilingine
al Ialrrm:‘.‘::mri;

(d) kibali-cha kuingiza mif

ugo katika enco [a 3
Kitatolewa na afis

Halmashauri
a kilimo na mifugo;
(¢) Kkuuzaay kununua mify
masoko ay
Halﬁmshauri;

go katika maeneo

ambayo siyo mnaca,
magulio ya mifugo y

aliyoidhinistwa ngy

&

kufuga mifugo mingi katika eneo doge la Halmashayri:

=]
=

ni marufuku kwa mfugaji yevote ky
maenco ambayo hayakuidhinjshw Episiia
mifugo.

0.~(1) Halmashauri it
Unazurura hovyo k
hapajaruhusiwa Kuchu

akamata mifugo ay mfiugo
atika eneo la Haln
ngia mifugo.

wowote utakagn;

chara  Kud
ashanr

va Mji ambang ke

k = [FE5ES
oV ¥

(2) Mfugo wowote utakaokamatwy.

zitakazojitokeza kama itakavyo

autalipivea faini na gharams nyvingine
amriwa na Hal
hizo gharama atarudishiw

fmashauri, baad, va kulipia
amifugo vake.
(3) Endapo mwenye mifugo

au mfugo |
Kilichowekwa na H

almashauri tangu kuk
almashauri atakuwa g hat
1ada ya kupata idhini yah

aatokea ndanj v | oindj
amatwa K
MKurugenzi wa 11

aumifugo hiyo by

4 mitugo hivo,
Iya kuuza Kwa mnada mtug;
lahakama,
- {4) Baada ya mauzo
—~ { aada y: auzo,

I

Mkurugenzi atakat, fec
mnada na gharama g ulinzi na fedha zigak nweny e
mitugo na kama hataonckana ndan; Yamuda uliopangws na ba'ma
trdha hi

ectha

SNASNGL
BLadoraineiowen katil:

¥y UZ0 vya mapato ya | lalmash.y,

tha za fainj, charama za

azobaki atapewsy

(5) Endapo mwenye milugo hiyo atakuwa na
Kutofika kwake katika muda uliopangwa na |aly
tarudhisha fedha zake,

siababu zg Msin2i xa
1ashaury, halmashayri

(6) Fnda

PO kutatokea kufa kw
ii:ti!;z'.\:t_,iibjl-;

a mifugo ay mivgo Halmashauri
anaulipaji wa gharama zozole,

7~(1) Itakuwa halal; kwa afisa kilimo na mifuga, m
wa Kata na viiiis /

Jyimitaa, na Afiga yevole wa ]
Mautekelezaji wa Sheria

sa waterdaji

Gin 2 eteuliwg
Kusin Ndoge hizi kuinpia foona nyumba ay




Nheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto
far;;,n:(ltr: la Serikali Na. 238 (linaendelea)
jengo lolote wakati wowote kwa madhumuni ya kukagua na kuhesabu
idadi ya mifugo iliyomo katika nyumba hiyo.

(2) Mtu yeyote atakaye wazuia maafisa waidhinishwa katika kifungu
cha 7(1) kutekeleza wajibu wao chini ya Sheria Ndogo hii atakuwa
ametenda kosa. %

Wajibu wa 8.—~(1) Niwajibu wakila Halmashauri kutenga maeneo maalumu Kwa
ek ajili ya shughuli za kulisha na malisho na kwa kuzingatia idadi ya mifugo
ndani ya eneo la Halmashauri na kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi Sura ya
113 na 114 pamoja na Sheriaya usimamizi wa Mazingira Na.20 ya M waka
! 2004. -
(2) Halmashauri itatenga njia maalumu ya kupitisha mifugo kwenda
na kurudi malishoni, Minadani.

(3) Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa kadi za mifuzona
climu ya ufugaji bora kwa jamii.

‘l"‘l1“:l 9.—(1) Wafugaji wote watatakiwa kuzingatia masharti ya kufuga kama
AT alivyo katika Shekia Ndogo hizi au Sheria yoyote iliyotungwa na Bunge

la Jarnhuri ya Muungano wa Tanzania. .. ..~
o

(2) Kila mfugaji atatakiw;x kupeleka mfugo/mnyama wake machinjioni
au mahali huduma hiyo inapopatikana. Hairuhusiwi mtu yeyote kuchinjia
nyama na mfugo mahali pengine popote.

(3) Nimaruiuku kwa mtu yeyote kununua, kuuza au kufanya biashara
ya kubadilishana aina yeyote ya mifugo katika enco lolote la Halmashauri
ya mji isipokuwa kwenye minada au magulio yaliyotengwa kwa shughuli

hiver.a Hﬂlmnr‘hrﬂv—; .
YU LA NlddTiasildur.

SEHEMU YA TATU
&L[M@NA UHIFADHI WA ARDHI

Tazatibu 10.—(1) Mtu atakavetaka kuendesha shughuli za kilimo katika

Z kilime - s X - . . H rithn b 1
}Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo kama zitakavyotoleva
na Halmashauri kwa kuzingatia sheria ya Ardhi sura ya 113 ri 114 no

Sheria nyingine zitakazotungwa na Bunge.



Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Kitet

langazo la Sertkali Na. 238 (liraendele
(2) Itakuwa halali kwa Halmashauri kuingia katika shamba lolote kwa
madhumuni ya kufanya ukaguzi na kuhakikisha utekelezaji wa Sheria
Ndogo itakayotungwa na Halmashauri,

/

(3) Haitaruhusiwa kulima mazao marcfu katika maenco ya mijini.

-~
-
I 1.~(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima katika Miteremko, karibu ~ Masharts
na vyanzo vya maji, kandokando ya mito, mabwawa na maziwa au kufanya :Ll i
B

Jjambo lolote litaka!o haribu hifadhi ya mazingira bila kuzingatia ushauri
wa Afisa wa Kilimo.

(2) Nimarufuku kwa mitu yeyote kutumia kinyume ardhi divotengwa
kwa matumnizi ya kilimo kama ilivyopangwa na kuidhinishwa na
Halmashauri.

(3) Nimarufuku kwa mtu yeyote kusafisha shamba kwa ajili ya kilimo
kwa =iz ya kuchoma moto isipokuwa kwa kibali maalumu kutoka kwa
Tisbashauri,

(4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria ndogo hizi kitakuwa cha
maandishi na kitaonyesha jina la mwenyé kibali, tarche na enco analotaka
kuclhoma moto. 9 e

(&) Muda unaotakiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo ni kuanzia
saa 12:00 asubuhi hadi saa 4.00 usiku.

(6) Ni wajibu wa [almashauri kusimamia shughuli za Kilirno na
kuhakikisha kuwa wanazuia Kilirno cha kuhamahama na kuhirniza Kilirno
cha rnzunguko (crops rotation).

2. Niwajibu wa wakazi wa enco ambajo voto wa astli au mazingira  Unifae i
yitenco husika yameharibiwa, kuhakikish2 kuwa wanalirudisha katika ™"

4 - S i & Uoto »
hali yake ya kawaida kwa kupanda miti au kutoendelea kuharibu MAZINGIra a0l

na kuwezesha voto urudi katika hali yake.

13.-(1) Ni mar»® .. &wa mu yeyote Lucnimba mchanga katika
macneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri kama vile katika maciaco va
razi ya watu, maeneo yaliyohifadhiwn kando kando yamito au ndani toxor
yitimto, bwawa au ziwa isipokuwa kwa ruhusa maalurau ya tHalme
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14. Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga nynmba au jeago lolor
katika eneo la hifadhi.

SEHEMU YA NNE
HiraDHI YA VYANZO VYA MaAn

]\:l;ﬁ:gi:; 15.~1) Halmashauri itawajibika kvanzisha, kusimamia na kulinda
Kulinda vyanzo vya majl.
vyanzo
e o (2) Halmashauri itachukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu yoyote
atakayeharibu chanzo cha maji au kushindwa kushiriki katika shughuli za
kuhifadhi vyanzo vya maji bila sababu ya msingi.
r
i,u::f: 16.—1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima, kulrziz miti, kuchunga

hifadhi mifugoau kufanya jambo lolote linaloharibu kwa namna yoyote chanzo
cha majina hifadhi va mazingira,

) (2) ltakuwa ni wajibuwa Halmashauri kupanda miti isiyonyora miaji
katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia maelekezo ya Afisa ™iiuitn

~(3) Nimarufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chianzo cha Maji
isipokuwa Halmashauri husika tu.

Uehafuzs 17.~(1) Ni marufuku kwa mtu yoyote, Kiwarda, Taasisi, Skirika

i kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenyve mito, mabwawa, visima,

vyamaji mifereji, chemichemi au schemu yoyote ambayo ni Chanzo cha Muji
kwa ajili ya matumizi ya binadamu na wanyama au viumbe vingine vilivvo
hai.

(2) Ni marufuku mtu yeyote kuweka kitu chochote chenye sumu
ndani ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au kiumbe chochote hai.

SEHEMU YA TANO
Hiraph ya MisiTu
Kucharaa

18.~(1) Ni marufuku kwa mtu yoyote kuchoma mote misitu kwa narira

it

wsalasika - Yoyote ile katika Misitu ilivoko eneo la Halmashauri,

ol

(2) Iwapo moto utatckea katika enco la Halmashauri, Kiongoz: wa
eneo husika atawajibika kutoa ishara ya hatari kwa kutumia njic iliyos ool

392
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Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilay,

a ya Kite

Tangazo la Serikali Na. 238
kuamuru wakazi wa enco hilo kwenda kuzima moto huo unapoonekana
kuwa na madhara kwa maisha, mali za watu na uharibifu wa mazingira
katika enco hilo.

(3) Kilamkazi wa enco hilo atawajibika kushiriki katika zoczi Ia kuzima
moto huo endapo gtatakiwa kufanya hivyo, kama atashindwa kushiriki
katika kuzima moto bila sababu ya msingi atakuwa ametenda kosa.

19. Mtu yeyote aliyepata kibali cha kuchoma moto atalazimika kutoa
taarifa kwa majirani walioko katika eneo analotaka kuchoma moto kabla
ya siku saba (7) na atawcka njia za kuzuia moto.

20.~(1) Hairubusiwi kwa mtu yeyote kukata miti katika maeneo ya

misitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bila kupata
kibali kutoka Halmashauri.

(2) Halmashauri itatakiwa kuhakiki kama miti in? v unwa imekomaa
na inafaa kwa ajili ya matumizi.

(3) Ni marufuku kwa mtu yoyote kuvuna miti katika msitu ambao
umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalumu ambao ni rasilimali kwa Taifa,

(4) Watu wanao vuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa watatakiwa

kuwa na eneo maalum lililoidhinishwana Halmashauri husika kwa ajili ya
kuchoma mkaa.

21. Kila Mkazi wa Halmashauri atawajibika kupanda na kutunza miti
katika enco lake kama atakavyoclekezwa na Haliaashauri.

(a) kupanda na kutunza miti katjka makazi yake kama
atakavyoct:k- nea na Halmashauri;

(b) kupanda na kutunza miti katika shamba au mashamba
anayomiliki. '

22. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi:
(a) kilakijiji kitawajibika kutenga enco la hifadhi ya Msitu wa asili
(Ndobido) kwa ajili ya matumiziya baadaye.
(b) kilakijiji kitalazimika kutunza miti yote inayopandwa katika
eneo la Kijiji,

inapanda it

(linaende/

Kibali ¢
kuchon
moto

Ukataji
miti

Fajibu w
Kupanda
miti

Wajibu wa
kutenga
Enco la
hifadhi v

misitu
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; isiyopungua kumikwenye eneo la nyumba yake.
(d) mtu yeyote anayctaka kukata miti/mti wa matumzi ya

| kuchonga vifaa, kujenga nyumba, kutengeneza zizi na shughuli
£ nyingenezo, itabidi kupata kibali cha maandishi toka kwa i ~
§ Mwenyekiti wa Kijiji, Mtendaji wa Kijiji na kibali cha Afisa
E Maliasili wa Halmashauri au Wasaidizi wake kwa miti

iliyopandwa na kuhifadhiwa na Halmashauri ya Wilaya.

(¢) kilakijiji kitapaswa kutenga na kupanda shamba la miti ckari 2
kila mwaka na kulitunza.

(1) kila Skile au Taasisi nyingineyo katika halmashauri va Wilaya -
itapaswa kupanda miti yak ukinga upepo kuzunguka majengo
yake na kuwa na shamba lis ilopungua miti hekta 2. ~

(e} kijiji kitapaswa kutunza na kuhifadhi miti na nvasi kwenye
milima, makorongo na vyanzo vya maji ili kuzuia mmomonyoko
wa udongo.

(h) kijiji kitahakikis'. <t uwa kila anayeandaa shamba kwa ajili ya
kilimo.hatumi: moto na anapanda miti kwenye mipaka ya
shamba lake kama kinga upepo.

i (i) kila mtu mwenye nyumba kwenye Halmashauri atawajrblka

: kupanda miti kando ya barabara inayopita‘mbele ya nyumba
yake na kuitunza.

(1 kila chnycklu wa K:longoy m“cnvcklu wé Kijiii Mltndd_ll
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va kupdndwa au ya asili IIIyOtL‘ ngwa Lwa madhumuni ya
kuhifadhi ardhi, mazingia na matumizi ya baadave.

SEHEMU Y A STTA
Taka NGumu Na Lani

L A R

23 (1) Niwajibu wa kila Halmashauri kutehga enco kwaajili ya kutupa
taha ngumu na laini na kusimamia kwa karibu usafi kotika enco lake.

(1) Mtu yeyote atakayctupa ovyd waka ngumu au laini, au kujisaidia
hant |I\.n kingo, mito, mabwawa co kwenye vyanzo vyva maji vilivyoko katika
hialmashauri ya Wilava va Kiteto atakuwa ametenda kesa. i

(1) Kila mwananchi au mkaxzi yeycie wa Kiteto ana wajibu wa
shirika lolote av kikundi cha watu

kumbmmnata mwananchi yeyote au
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wowote watakaofanya shughuli zinazochafua mazingira, au kutupa taka
ovyO0, au kujisaidia mahzli pasiporubusiwa na kufikishwa kwa Mtendaji

wa Kata na kalipishwa faini au kupewa adhabu kwa mujibu wa sheria .

Ndogo hii, .

24 Nim iuku kuendesha shughuli za karakana, mashine ya kusaga,
kur=n~= mbhao, kuanika mbao, kukamua maji ya matunda, kuchomelea
vyuma au kuendesha shughuli yoyote inayozalisha uchafu ambao unaleta
athari kwa binadamu na viumbe wengi katika maenco ya makazi yawatu
bilakuzingatia taratibu za ujenzi.

SEIEMU YA SABA
MAKOSA ¥A A SHABY

2541 Muu ver i staknwa 2 ctenda kosa ikiwa;

(a) Arwegizanitugo katika enco la Halmashauri bila kibali.
(b) Asasufirisha mifugo bila kuwa na kibali

(¢) Atalishamifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa au

(d) Atafuza mifugo zaidi ya idadi iliyoruhusiwa,

V 26. Mtu yeyote atzkayekiuka masharti ya kilimo, kuchimba mchanga,
kokoto, madini katika macnco yasiyoruhusiwa na Halmashauri atakuwa
ametenda kosa.

¥ 27 Muu yevore atakavekiuka masharti va kuhifadhi Ardhi atakuwa
ametenca kosa,

v 28.-(1) Mu: vevote atakayeharibu vyanzo vya maji au kushindwa
Kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vvanzo vya maji atakuwa ametenda
kosa. ;
® (2) Mt yeyote atakayebainika kuwa amewceka sumu ya aina yoyote
kwa namna yoyote ambayo inaathiri maisha ya binadamu na viunbe
wengine arnbao ni rasilimali ya Taifa atakuwa ametenda kosa.

w 29.~(1) Mitu yovote atakuwa ametenda kosa ikiwa:

(a) atachema e kusahabisha moto katika misitu bila kb

Ucndeshap
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viwanda

Makosa
na adkhaby
yanavohusi
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(b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto av;

(c) atavuna mazao ya misitu katika misitu iliyohifadhiwa vz
isiyohifadhiwa, bila kibali au;:

(d)- atachoma mkaa na kukata kunt bila kibali au;

(e) atafycka nyasi, kung'oa vichaka na kurg'oa visiki kwenye
muisitu bila kabal;

(f) atachoma au kusababisha moto katika misite bita kibali au.

(g) atashindwa kushiriki katika kuzima moto au;.

(h) atavuna mazao ya misitu katika misitu iliyohifadhiwa/
isiyohifadhi, bila kibali au; ;

(1) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali au;

()) atafyeka nyasi, kung'oa vichaka na kungoa visiki kwenye
misitu bila kibali;

- (k) kuchungia mifugo kwenye eneo lake Wlote lililopandwa miti

au iliyohifadhiwa kama bustani ya miti;

(1)  kukata miti au kuchungia mifugo kwenye miti ilivopandwa ova
ajili ya kuzuia mmomonyoko wa udongo au kinga upepc;

(m) kubandua magome ya miti kwa ajili kutengeneza vilindo,
mzinga na vitu vingine bila ya kuwa na kibali; |

(n) kulima au kukata miti katika vyanze vya maji, r-:oia, kando
yanjia, makorongo na sehemu nyingine zozote zi::azohifadhiwa
111 kupunguza mmomonyoko wa udongo.

Makosa 30. Mtu yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au laini katika maeneo
vanavohus : ; G i Ty e

iR yoyote yasiyoruhusiwa na Sheria hii au Sheiia nyingine yoyote iliyotungwa
ngemy na na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, atakuwa amctenda

iaini kosa.

An o [ .
:;“";;f . 31. Mtu veyote atakayetiririsha maji machafu yanayoleta madhara
yANGYOIUS!

vaki 73 kwa binadamu na viumbe vingine hai atakuwa ametenda kosa.
majimaji

M - ¥ : el . .
Hakoss 37 Mtu oyote atakajecadeshe snuzeli za kiwanda a viwania
i ynsu

s vidogo, karakana, mashine za kusaga na kukoboa nafaka mashine za
kuranda mbao katika makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za mipango

Adhal s
S miji atakuwa ametenda kosa.

33. Mtu yeyote atakayevunja Sheria Ndogo hizi atzkuwa ameienda
kosa na akipatikana na hatia atahukumivza kulipa faini isiyezids shiling
Laki tatu (Tshs.300,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi nambilizu
vyote kwa pamoja faini na kifungo.
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Sheria Ndogo za Halmashauri ya Kiteto za (Adq za Vibao vya
Matangazo ya Biashara) za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto imewekwa kwa mujibu
wa azimio la Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto katika kikao chake cha
terche 29/1/2008 na nembo imgwekwa mbele ya:-

FEsTo L. KANG’OMBE,
Mkurugenzi Mtendaji (W)
Halmashauri ya Wilaya Kiteto

Mustara LESsY,
Mwem-ckm wa Halmashauri ya Wilaya
Kiteto

i

NAKUBALIL

Dodoma : MHE. Mizer = S AYANZA PETER PINDA,
25 Julai, 2008 g Waziri Mkuu

TM\GA&O' A SErxaniNa. 239 Iatarchc24/10 2008

spcidA YA FEDHA ZA SERIKALL ZA MITAA
(SURA YA 290))

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini va vifungu vya 7(1), 16(1)

SHERIA NDOGO ZA (ADA ZA VIBAO VYA MATANGAZO YA BIASE IARAY ZA
HALMASHAURI YA WILAYA YA KITETO, 2008

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Halmashauri ya Kiteto
za (Ushrru wa Vibao vya Matangazo ) a Biashara) na zitaanza kutumika
mara baada ya kutangazwa katika GaZzeii la serikali.




