
SHUGHULI KUU ZA KIUCHUMI 

Wananchi wa Wilaya ya Kiteto hujishugulisha zaidi na Ufugaji, Kilimo, Biashara ndogondogo 

pamoja na Viwanda vidogovidogo hizi ndizo shughuli kuu za kiuchumi za wakazi wa Kiteto. 

MIFUGO 

Ufugaji katika Wilaya ya Kiteto ni ule wa Mfumo asilia (Pastoralism) ambapo wanyama 

wafugwao wengi wao ni wa asili wakiwemo Ng’ombe 316,319, Mbuzi 229,290, Kondoo 

82,397, Punda 13,859, Kuku 47,603 na Nguruwe 1,926 kwa ujumla kiasi cha nyama tani 

144,171 hupatikana kwa mwaka na huchangia 52% ya mapato ya Halmashauri ya Wilaya na 

huajiri zaidi ya 60% ya wakazi wote wa Wilaya. Kupitia wataalamu wa Mifugo wa Wilaya jumla 

ya Ng’ombe 2400 zimehamilishwa kwa mwaka 2014 ambapo kuna vituo 3 vinavyotoa huduma 

hii. Pia Wataalamu wa Mifugo wanatoa ushauri wa kitaalam juu ya Ufugaji bora, matibabu na 

chanjo za mifugo. Kuna Majosho yapatayo 29, Mabwawa 3 na Malambo 51 ambayo hutoa 

huduma za mifugo katika kipindi chote cha mwaka. 

 

 

 

 

 

 

 

 

NG’OMBE        MBUZI 

 

 

 

 

 

 

KONDOO 



KILIMO 

Kilimo ni shughuli kuu ya pili kiuchumi ambapo Hekta 380,000 zinafaa kwa kilimo, hekta 

zinazo-limwa kwa sasa ni 188,101. Mazao yanayolimwa ni Mahindi, Alizeti, Maharage, Uwele, 

Mbaazi, Ulezi na Ufuta. Mahindi ndiyo zao kuu la Chakula na biashara ambapo kila mwaka 

huzaliswa tani 126,630. Mazao mengine yanayolimwa kwa kiasi ni Viazi vitamu, Ngwara, 

Mtama na Karanga. 

      

 

 

 

 

 

 

HAPO JUU NI MBAAZI     MAHARAGWE 

 

 

 

 

 

 

HAPO JUU NI ALIZETI         KARANGA 

  KILIMO CHA MAHINDI 



MALI AILI NA UTALII 

MISITU 

Wananchi wa Wilaya ya Kiteto wanautamaduni wa kuhifadhi maz-ingira tangu miaka ya 
zamani. Hivyo kuna baadhi ya Hifadhi kama vile SULEDO, EMBORLEY MURTANGOS, WMA – 
MAKAME pamoja na hifadhi ya Taifa ya Njoge.  
 
Hifadhi ya Msitu wa SULEDO una ukubwa wa hekta 167,400. Hifadhi hii imejaliwa kuwa na miti 
ya aina mbalimbali kama vile Mpingo, Mninga, Mtondoro, Mkindu, Mlama, Mgunga, Mpilipili 
na mingineyo mingi ambapo Mbao, Magogo, Mkaa, Miti ya uchongaji vinyago hupatikana 
hapa.  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
MSITU WA HIFADHI INAYOTAMBULIKA KIMATAIFA SULEDO  
 
Hifadhi ya Jamii ya Emborley Murtangos ina ukubwa wa Hekta 75,463. Hifadhi hii ina uoto wa 
asili ulioambatana na Mbuga zaidi ya 13 na milima na vilima zaidi ya 23 pamoja na mabwawa 
ya asili zaidi ya 56 ambapo wanyama kama Swala, Digidigi, Twiga hupatika-na katika hifadhi 
hii. Hifadhi ya INDEMA - WMA MAKAME ina ukubwa wa hekta 379,362. Am-bapo wanyama 
wengi kama Swala, Twiga, Tembo, Nyati, Nyumbu Chui, Simba na wengine wengi. Hifadhi hii ni 
ya jamii na ina vitalu vine vya uwindaji am-bavyo ni Irkiushbour, Talamai, Maasai East na 
Maasai West - Naibourmurtu.  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
TWIGA, PUNDAMILIA NA TEMBO    SIMBA 
 
Eneo hili ni kivutio kikubwa kwa watalii na lime-kuwa likiingizia hifad-hi hii fedha nyingi za 

kigeni. Katika eneo hili hupatikana baadhi ya wanyama adimu kama vile Swala Twiga 

“Generuk”, Kanga wenye kofia “Crested Guinea Fowl” na Choraa “Oryx” . 



 

KANGA WENYE KOFIA        SWALA TWIGA   CHORAA 

UFUGAJI NYUKI 

Ufugaji nyuki wakubwa kwa ajili ya kuvuna Asali na Nta hufanywa katika eneo la hekta 60 tu 

kati ya hekta 227,400 zinazofaa kwa ufugaji nyuki. Mizinga 25,140 (220 kisasa na 24,920) 

inatumika kwa kuzali-sha tani 360 kwa mwaka. Shughuli hii hufanywa katika hifadhi ya 

SULEDO. 

 

 

 

 

 

 

MIZINGA YA KISASA YA NYUKI KATIKA UFUGAZI NYUKI KITETO 

MADINI 

Madini yanayopatikana ni“Rubi”, “Red Garnets”, “Scoptile”, “Rhodelight”, Greentomeline, 

Quartz and “Greenchrome”. Kwa sasa shughuli za uchimbaji wa madini hufanywa katika Kata 

za Kijungu, Loolera na Songambele kupitia makampuni ya Athumani Kuge & patners, M/S 

Platinum Ltd na Talamai Group. 

 

 

 

 



 

 

 

 

 

MADINI YANAYOPATIKANA KITETO 

UCHUKUZI NA MAWASILIANO 

Kuna Makampuni yanayotoa huduma ya usafirishaji wa Mizigo aidha kuna Stendi kuu ya 

Mabasi iliyoko Kibaya Mjini ambayo ndiyo kitovu ya mikusanyiko ya abiria wanaokwenda 

maeneo mbalimbali kama vile Mkoa wa Dar es salaam, Morogoro, Dodoma, Arusha, Babati - 

Manyara na Tanga.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

HUDUMA ZA KIBENKI 

Huduma za kibenki kwa wananchi hutolewa na Taasisi kama vile Benki ya NMB, ABC Benki, 

Benki ya FINCA, Benki ya CRDB, Benki ya Posta, huku huduma za PESA katika mitandao ya simu 

ipo hususani Vodacom (M-Pesa), Airtel (Airtel Money),Tigo (tiGO-Pesa) na Halotel (Halopesa). 

VIWANDA NA BIASHARA 

Kuna viwanda vidogo vidogo 6, vikundi vya usindikaji wa mazao ya kilimo 4, usindikaji asali 1, 
Kiwanda cha maziwa 1, Vyama vya Ushirika wa Mazao (AMCOS) 15, Vyama vya kuweka na 



kukopa (SACCOS) 21, VICOBA 80 pamoja na Tasisi za kukopesha kama vile FAIDIKA, BAYPORT 
na TUNAKOPESHA LTD. Vyama,Vikundi pamoja na Taasisi hizi zimekuwa zikitoa huduma ya 
mikopo kwa wananchi wa Kiteto.  
Uwepo wa Mina-da katika Wilaya ya Kiteto imekuwa ikichochea kasi ya mzunguko wa biashara 

na kupelekea kukua kwa shughuli za kiuchumi hususani biashara ya uuzaji wa mifugo pamo-ja 

na mazao. 

 

 

 

 

 

 

 

 

KIWANDA CHA MAZIWA KIBAYA MJINI (kwa sasa maziwa haya si tu hutumiwa na wakazi wa 

Kibaya Mjini peke yake bali na Mikoa jirani kama vile Dodoma na Morogoro) 

UKAMUAJI WA MAFUTA YA ALIZETI KATIKA MOJA YA MASHINE NDOGO NDOGO ZA KUKAMUA 

MAFUTA YA ALIZETI MJINI KIBAYA – KITETO 

 

UTALII WA KITAMADUNI 

Shughuli za utamaduni wa kiasili unatoa fursa nzuri ya shughuli za utalii kama vile kuwaona Wamasai katika 

shughuli za kitamaduni na sanaa zinazofanywa katika makundi. 



Kuna makundi kadhaa yanayotengenezaz nguo za kimila, mikanda, viatu, mikufu, wasusi wa vikapu, kofia, 

wafinyanzi na wengine wengi ambapo bidhaa za sanaa hii hupendwa sana na hununuliwa na watu wa rika 

tofauti. 

 

 

 

 

 

 

 

Vijana wa Kimasai wakiwa katika uimbaji katika maazimisho mbalimbali ya kimila yanayofanyika kila mwaka. 

Sherehe za kitamaduni 

Kila mwaka makabila haya hufanya sherehe za kimila ambazo huhusisha uchezaji ngoma za kienyeji, ulaji wa 

nyama iliyochomwa kiasili na mawasilisho muhimu mbalimbali ya kuifanya jamii yao iweze kudumu. 

BURUDANI NA MICHEZO 

Katika michezo wananchi wa Kiteto hawapo nyuma kwani kuna uwanja mkubwa, wenye wigo na jengo nzuri 

kwa matumizi wakati wa mechi mbalimbali. Hata hivyo kuna Klabu za mpira wa miguu zipatazo 10 nazo ni 

Kiteto United FC, Red Stars FC, Jangwani FC, Fire Stone FC, Cool Boys FC, Champion FC, Muungano Sports Club, 

Mbigiri Sports Club, Rugger Boys Sports Club na Home Boys SC  zote hizi zimesajiriwa kisheria na zinawachezaji 

124 ambao hawana mazoezi rasmi. Makocha wengi ni Waalimu wa Shule za Msingi na Sekondari wakisaidiana 

na wataalamu wa Klabu za mitaani. 

Hucheza mechi za kirafiki na Wilaya mbalimbali, ligi ndogo ndogo ndani ya Wilaya. 

UWANJA MKUU WA MPIRA WA WILAYA    JENGO KUU LA WACHEZAJI NA MAAFISA MICHEZO 

 

 



HIZI NI BAADHI YA TIMU ZA MPIRA WA MIGUU MJINI KIBAYA 

 

 

 

 

 

 

HIZI NI BAADHI YA TIMU ZA MPIRA WA NETIBOLI MJINI KIBAYA 

 

 


